Vừa qua ở một số Tỉnh thành đã xảy ra việc xử phạt và tịch thu vé của người bán xổ số dạo vì hành vi bán vé số trái tuyến. Sự việc trên đã khiến dư luận xảy ra nhiều tranh cãi chưa đi đến hồi kết. Cùng theo dõi bài viết dưới đây để được giải đáp những thắc mắc về bán vé số trái tuyến có phạm luật không một cách đầy đủ và chính xác.

Tại sao có tình trạng bán vé trái tuyến?

Sức hút của vé số cả Ba miền ngày càng tăng trong lòng một bộ phận người chơi xổ số. Họ muốn đa dạng hoá tờ vé số trong tay với hy vọng tăng xác suất trúng thưởng, hay chỉ đơn giản là vì sở thích.

Xổ Số KT có cuộc trò chuyện ngắn với anh Phạm.T.N, hiện đang sống và làm việc tại Hà Nội, là một người chơi xổ số lâu năm anh cho hay, trước đây anh chỉ chơi vé xổ số truyền thống miền Bắc nhưng gần đây anh bắt đầu quan tâm đến xổ số các khu vực phía trong, các chương trình về quay số giải thưởng xổ số miền nam ngày hôm nay hay công bố Kqsx mt trong ngày anh đều theo dõi một cách đều đặn và hiện tại anh cũng đang có nhu cầu mua thêm vé số ở những miền khác nhưng chưa có điều kiện tiếp cận.

Và điều tất yếu, có cầu ắt sẽ có cung. Đây có lẽ là lý do phổ biến nhất xảy ra hiện tượng bán vé số trái tuyến

Quy định về việc bán vé số trái tuyến

Nhằm hướng tới một sự đảm bảo về mặt doanh thu xổ số, không gây ảnh hưởng đến lợi ích giữa các vùng và ngăn chặn hiện tượng phát hành hay tiêu thụ số lượng lớn vé số đến các khu vực khác. Nhà nước ban hành Thông tư 75-2013/TT-BTC quy định cụ thể việc phân chia khu vực phát hành vé số Ba miền: Bắc, Trung, Nam.

Quy định trên được hiểu như sau: Cơ chế phát hành và lưu hành vé xổ số sẽ theo phương thức của từng công ty xổ số kiến thiết trong cùng khu vực.

Có nghĩa là: Vé xổ số được phát hành ở đâu sẽ được bán và tiêu thụ ở khu vực đó. Tức là, vé xsmn nếu được bán ở miền Bắc là sai phạm và sẽ bị xử lý.

Mức xử phạt khi vi phạm bán vé số trái tuyến

Điều 38, Nghị định 98/2013/NĐ-CP có đưa ra mức xử phạt với hành vi bán vé số trái tuyến như sau:

  • Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với hành vi bán vé số trái tuyến
  • Hình thức xử phạt bổ sung: Thu giữ toàn bộ số vé kinh doanh trái khu vực.
  • Biện pháp khắc phục: Yêu cầu thực hiện kinh doanh xổ số đúng tuyến và nộp lại toàn bộ số tiền lời từ việc bán vé số trái tuyến.

Bán vé số trái tuyến có phạm luật hay không? Những quy định mới nhất về bán vé số trái tuyến

Các đại lý vé số sẽ bị xử lý vi phạm nếu bán vé số trái tuyến

Người bán vé dạo trái tuyến có bị xử phạt

Theo Nghị định 98/2013/NĐ-CP, các xử lý vi phạm trên được áp dụng cho những đối tượng kinh doanh xổ số khi vi phạm Thông tư 75-2013/TT-BTC. Vì thế các công ty xổ số, các đại lý xổ số là nơi trực tiếp phát hành và tiêu thụ vé số nếu cố tình phát hành sai địa bàn hay tiêu thụ ngoài khu vực phát hành thì phải bị xử phạt theo quy định.

Chính điều này tạo nên rất nhiều tranh cãi về việc những người bán vé xổ số miền nam, miền Bắc và miền Trung dạo có đáng bị xử lý vi phạm hay không khi họ không chính xác được coi là đối tượng kinh doanh xổ số.

Bán vé số trái tuyến có phạm luật hay không? Những quy định mới nhất về bán vé số trái tuyến

Cuộc sống mưu sinh nhiều vất vả của những người bán vé số dạo

Hiện nay, chúng ta cần những Nghị định và Thông tư chi tiết hơn để có được những hình thức xử lý đúng đối tượng, hợp tình, hợp lý và tạo điều kiện dễ dàng áp dụng hơn cũng như không gây ảnh hưởng quá nhiều đến thu nhập đối với những người bán vé dạo có hoàn cảnh sống còn khó khăn và khó lòng tiếp cận với các quy định của Nhà nước.

Kết luận

Trên đây là câu trả lời đầy đủ và chuyên sâu của Xổ Số KT đối với những thắc mắc về bán vé số trái tuyến. Qua bài viết trên, hy vọng giúp bạn đọc có được cái nhìn chính xác và tổng thể hơn về những hiện tượng bán vé số ngoài khu vực đang diễn ra ở nhiều nơi trên nước ta hiện nay.

Bài viết liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *